test

Vợ ngoại tình có thể giành quyền nuôi con sau khi ly hôn?

Câu hỏi tư vấn: Tôi và chông tôi lấy nhau được gân 9 năm đã có với nhau 2 đứa con trai một cháu gần 9 tuổi , một cháu 5 tuổi.Trong đời sống vợ chồng không được hòa thuận chồng đi làm xa một tháng về 2 lần hoắc 3 lần .

11

Tình cảm vợ chồng nhạt dần ngày càng không cùng chung quan điểm thườn xuyên cãi nhau , nên khi chồng đi làm tôi do thiếu thốn tình cảm tôi đã ngọai tình mấy lần chồng tôi đều phát hiện được tôi ngoại tình qua các dòng tin nhắn trên điện thoại mà chông tôi lấy được từ điện thoại của tôi,Mấy lần được gia đình khuyên răn bắt tôi viết bản tường trình hứa sẽ không tái phạm và chồng tôi đã tha thứ cho tôi .nhưng sau đó tôi lại tiếp tục nhắn tin hẹn hò với người tình bị chồng tôi lấy được điện thoại của tôi trong đó là những dòng tin nhắn tôi và người ấy gửi cho nhau.Bây giờ chồng tôi đòi ly hôn và đòi quyền nuôi hai đứa con, không cho tôi nuôi đứa nào ?Vì tôi ngoại tình, xin hỏi luật sư trong trường hợp của tôi tôi có quyền được nuôi con không? xin luật sư trả lời giúp tôi trong thời gian gần nhất .Tôi xin cảm ơn.

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghi tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo Luật hôn nhân và gia đình 2014 về quyền ly hôn và giành quyền nuôi con sau ly hôn:

 

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

 

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

 

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

 

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

 

Như vậy, chồng bạn hoàn toàn có quyền làm đơn ly hôn đơn phương gửi Tòa án nhân dân để giải quyết.

 

-Thứ hai, về quyền nuôi con sau ly hôn:

 

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

 

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

 

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

 

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

 

Thông tin bạn cung cấp kết hợp quy định của pháp luật thì đối với đứa trẻ 9 tuổi cần xét tới nguyện vọng xem đứa trẻ có nguyện vọng ở cùng bố hay mẹ. Trường hơp, đứa bé nguyện vọng ở với bố thì Tòa án sẽ trao quyền nuôi dưỡng cho người bố. Trường hợp, đứa trẻ nguyện vọng ở với mẹ thì Tòa án sẽ trao quyền cho người mẹ nuôi.

 

+Đối với đứa trẻ 5 tuổi, thì hai bên cần chứng minh được các yếu tố sau: khả năng kinh tế, chỗ ở ổn định, khả năng đảm bảo các yếu tố về mặt tinh thần đối với đứa trẻ… Trên cơ sở đó, Tòa án sẽ xét xem bên nào có thể đảm bảo tốt hơn thì sẽ trao quyền nuôi dưỡng cho người đó.

 

Như vậy, để xét tới viêc bạn có quyền nuôi hay không cần xem nguyện vọng của đứa trẻ ( trẻ 9 tuổi) có mong muốn ở cùng bạn không cũng như việc bạn chứng minh các yếu tố đảm bảo về mọi mặt cho cuộc sống của con đến đâu( trẻ 5 tuổi).

Đối với hành vi ngoai tình của bạn chỉ là căn cứ để giải quyết đơn ly hôn cho hai bên chứ không phải là căn cứ chính để giải quyết về quyền nuôi con.

22

Chúng tôi tự hào mang tới khách hàng những  dịch vụ thám tử tư uy tín và hiệu quả nhất tại Huế. Khi bạn đang có nhu cầu cần dịch vụ thám tử tư  tại Cố Đô Huế hãy liên lạc ngay lập tức với chúng tôi qua số điện thoại Hotline: 0913. 300. 335 Chúng tôi sẽ bố trí người gặp mặt trực tiếp để tư vấn và ký kết hợp đồng theo yêu cầu

 

Văn phòng liên hệ trực tiếp:

 

28B Lý Thường Kiệt ,Phường Vinh Ninh ,Thành Phố Huế ,Tỉnh Thừa Thiên Huế

Hotline : 0913.300.335

Webiste: Thamtuhue.vn

Emai: Thamtuhue@infothamtuhue.vn

Facebook :Thám Tử Tư Huế