test

Chồng ngoại tình có được khởi kiện ???

Chồng ngoại tình có được khởi kiện không? Xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật khi chồng ngoại tình.


Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn về vấn đề sau: Tôi phát hiện chồng tôi có ngoại tình với một người phụ nữ cùng huyện. Ngày 23/2/2015 chồng tôi có đi khỏi nhà  và không thấy về, 2 ngày hôm sau tôi có sang nhà người đó để hỏi  xem chồng tôi có ở đó không và người đó trả lời là không có. Đến ngày 04/3/2015, con tôi đã thấy về  chồng tôi và người phụ nữ đó đi chơi với nhau. Vậy cho tôi hỏi luật sư, trong trường hợp này tôi có thể khởi kiện người phụ nữ đó không? Nếu không tôi có thể đòi quyền lợi gì cho mình? Chân thành cảm ơn!

 

11

Thám tử Huế  tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Thám tử tư Huế , xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy đinh:

Điều 5Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2. Cấm các hành vi sau đây:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

Như vậy, bạn phải xác định được hành vi của chồng bạn và người phụ nữ kia có phải là chung sống như vợ chồng không. Trong trường hợp của bạn, nếu bạn xác nhận được chồng bạn đã chung sống như vợ chồng với người phụ nữ thì theo quy định tại khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ”;

Ngoài ra, chồng bạn và người phụ nữ bị xử lý hình sự chỉ trong trường hợp sau quy định theo Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009:

Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

 

Ngoài ra, chồng bạn và người phụ nữ bị xử lý hình sự chỉ trong trường hợp sau quy định theo Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009:

Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Trong trường hợp bạn không thể chứng minh được chồng bạn và người của phụ nữ kia không chung sống như vợ chồng, mà chỉ đi chơi với nhau thì bạn không có quyền gì đối với việc này, bởi theo Bộ luật dân sự 2005, mọi người đều có quyền tự do đi lại.

 

11

 

Chúng tôi tự hào mang tới khách hàng những  dịch vụ thám tử tư uy tín và hiệu quả nhất tại Huế. Khi bạn đang có nhu cầu cần dịch vụ thám tử tư  tại Cố Đô Huế hãy liên lạc ngay lập tức với chúng tôi qua số điện thoại Hotline: 0913. 300. 335 Chúng tôi sẽ bố trí người gặp mặt trực tiếp để tư vấn và ký kết hợp đồng theo yêu cầu

 

Văn phòng liên hệ trực tiếp:

 

28B Lý Thường Kiệt ,Phường Vinh Ninh ,Thành Phố Huế ,Tỉnh Thừa Thiên Huế

Hotline : 0913.300.335

Webiste: Thamtuhue.vn

Emai: Thamtuhue@infothamtuhue.vn

Facebook :Thám Tử Tư Huế

, , , , , , , ,